Hotline: 0906900954 - 0396402412



  Lượt xem: 115

Nghỉ việc báo trước 30 ngày, người lao động vẫn phạm luật?

Theo quy định, khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, người lao động phải thông báo để người sử dụng lao động biết trước trong một thời hạn nhất định. Tuy nhiên, có phải cứ báo trước thì người lao động sẽ được nghỉ việc?

Báo trước 30 ngày chỉ là "điều kiện cần"

Điều 37 Bộ luật Lao động 2012 nêu rõ:

Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn trong những trường hợp:

- Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc điều kiện làm việc đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;

- Không được trả lương đầy đủ hoặc trả không đúng thời hạn đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;

- Bị ngược đãi, quấy rối tình dục, cưỡng bức lao động;

- Bản thân hoặc gia đình có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng;

- Được bầu làm nhiệm vụ chuyên trách ở cơ quan dân cử hoặc được bổ nhiệm giữ chức vụ trong bộ máy Nhà nước;

- Nghỉ việc theo chỉ định của cơ sở khám, chữa bệnh (đối với lao động nữ);

- Bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 90 ngày liên tục mà khả năng lao động chưa hồi phục.

Đồng thời, phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 30 ngày.

Điều này đồng nghĩa, muốn đơn phương chấm dứt hợp đồng, người lao động phải đảm bảo 02 điều kiện:

Một là, có lý do nghỉ việc theo luật định.

Hai là, báo trước ít nhất 30 ngày.

Và như vậy, những lao động làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn sẽ không có quyền báo trước rồi nghỉ khi không có lý do. Mọi trường hợp vi phạm sẽ bị coi là đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái luật.

Lưu ý: Theo quy định hiện hành, chỉ người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn mới được nghỉ việc khi báo trước ít nhất 45 ngày mà không cần lý do.

Theo quy định của Bộ luật Lao động 2019 (có hiệu lực từ ngày 01/01/2021), người lao động có thể được nghỉ việc mà không cần lý do, chỉ cần tuân thủ về thời gian báo trước.

Muốn nghỉ việc, cứ thông báo trước sẽ được nghỉ? (

Nghỉ việc báo trước 30 ngày, người lao động vẫn phạm luật?​ (Ảnh minh họa)

Dù phạm luật, rất ít người lao động phải bồi thường

Theo quy định tại Điều 43 Bộ luật Lao động 2012, khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái luật, người lao động phải bồi thường cho người sử dụng nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

Trường hợp vi phạm về thời hạn báo trước thì bồi thường thêm một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.

Quy định là vậy nhưng thực tế, rất ít doanh nghiệp yêu cầu người lao động thực hiện nghĩa vụ này.

Bởi lẽ, số tiền mà người lao động phải bồi thường thường không lớn, trong khi thời gian, chi phí, thậm chí là hình ảnh mà doanh nghiệp bị ảnh hưởng nếu người lao động không hợp tác lại không hề nhỏ.

Tóm lại, doanh nghiệp tạo điều kiện để người lao động được nghỉ việc khi có nhu cầu thì người lao động cũng nên tôn trọng doanh nghiệp bằng việc chấp hành nghiêm chỉnh nội quy, quy chế, quy định của doanh nghiệp cũng như của pháp luật.

Nguồn: LuatVietNam

Link truy cập: https://luatvietnam.vn/lao-dong-tien-luong/thong-bao-truoc-khi-nghi-viec-562-23741-article.html

Ngoại khóa Lớp Tiếng Anh pháp lý
Khóa đào tạo "Pháp luật kinh doanh bảo hiểm chuyên sâu"
Chương trình hỗ trợ Tân sinh viên "Chinh phục giảng đường"
Khóa đào tạo "Quản trị rủi ro trong soạn thảo ký kết và thực hiện hợp đồng trong kinh doanh" và “ Vận dụng pháp luật về lao động trong quản lý nhân sự”
Thông báo v/v nghỉ làm việc từ ngày 24/6 đến ngày 28/6/2019
TÌNH HÌNH CÁC LỚP ĐÀO TẠO NGẮN HẠN TỪ THÁNG 3 - THÁNG 5/2019
DỰ ÁN "HUẤN LUYỆN KỸ NĂNG ĐỂ TRƯỞNG THÀNH TRONG MÔI TRƯỜNG NGHỀ LUẬT 2019"
KHAI GIẢNG LỚP TIẾNG ANH PHÁP LÝ & PHÁP LUẬT KINH DOANH NQL DN (01/4/2019)
KHAI GIẢNG LỚP STHĐ & PLLĐ NQL NS (23/3/2019)
HỘI THẢO "NHẬN DIỆN NGHỀ LUẬT & ĐỊNH HƯỚNG TRANG BỊ KỸ NĂNG NGHỀ CHO SV"
CV v/v tổ chức bồi dưỡng kiến thức pháp luật ngắn hạn dành cho Cán bộ, Công chức, Viên chức
HỘI THẢO "NHẬN DIỆN NGHỀ LUẬT & ĐỊNH HƯỚNG TRANG BỊ KỸ NĂNG NGHỀ CHO SINH VIÊN"
Khóa đào tạo "Áp dụng Công ước Viên 1980 và INCOTERM 2010 trong hoạt động kinh doanh”
Khóa đào tạo "Kiến thức pháp luật cho Cán bộ - Nhân viên ngành Ngân hàng"
Khóa đào tạo "Kỹ năng đàm phán và soạn thảo hợp đồng trong kinh doanh"
Khóa đào tạo "Bồi dưỡng kiến thức PL về HĐ trong lĩnh vực đầu tư xây dựng cơ bản và kỹ thuật lập biên bản vi phạm của khách hàng"
Khóa đào tạo "Những vấn đề pháp lý về Cổ phần hóa doanh nghiệp & Pháp luật về hợp đồng thương mại quốc tế" và "Pháp luật kinh doanh bảo hiểm"
Khóa đào tạo "Kỹ năng đàm phán và soạn thảo hợp đồng trong kinh doanh"
Khóa đào tạo "Pháp luật kinh doanh Bất động sản"