CMS modules by everest poker.
Print

Hỏi: Tôi buôn bán rau, củ, quả trước cửa nhà người quen, buôn bán nhỏ lẻ với vốn chưa tới 1 triệu đồng. Xin hỏi buôn bán nhỏ lẻ như vậy có cần giấy phép kinh doanh không?

Trả lời:

Căn cứ Điều 3, Nghị định 39/2007/NĐ-CP quy định về cá nhân hoạt động thương mại một cách độc lập, thường xuyên không phải đăng ký kinh doanh thì trong trường hợp này hành vi anh/chị ngồi nhờ trước nhà người quyền để bán rau, củ, quả lặt vặt thì không cần phải đăng ký kinh doanh.

Cụ thể hơn, hộ gia đình sản xuất nông, lâm, ngư nghiệp, làm muối và những người bán hàng rong, quà vặt, buôn chuyến, kinh doanh lưu động, làm dịch vụ có thu nhập thấp không phải đăng ký, trừ trường hợp kinh doanh các ngành, nghề có điều kiện. Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương quy định mức thu nhập thấp áp dụng trên phạm vi địa phương như trường hợp buôn bán hàng rong, kinh doanh lưu động.


Copyright © 2013 TRUNG TÂM TƯ VẤN PHÁP LUẬT VÀ ĐÀO TẠO NGẮN HẠN. All rights reserved. 

Địa chỉ: 02-04 Nguyễn Tất Thành, P. 12, Q. 4, TP. Hồ Chí Minh
Wednesday the 20th.